MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZGO YA UFUNDI STAD! (VETA)

MKATABA WA UJENZI

o
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe _ |O  mwezi O 2624

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi {na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001 Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya ELiimu na Mafunzo ya Ufundx Stadi, S.L. P 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

PHL Pe U EMpweL S.Lp. 146242 | AR—Es —sat bany

\ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri aha mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wita va ya
N\uﬁa

KWA KUWA Mv\‘/aji.'ri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi va
U 2AT) KA RS TA- A U SHEAET] :

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro- pamf\ja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (thedJLe of materials) vmayoowesha narnna kazi itakavyofanyika;

H“’VO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFU ATAVY“

1. GHARAMA YA UFUNDi
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania SQgQ o0S , Sema;
MAUONT TR LA AR HEMSIA] o8 MRy By .
Fundi atafanya kazi va UmnA 2471 ES4RBHEZE i uSHonAd |
kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu kiasi hiki chs fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJIUUSTMENT)
Gharama ya ufundi haitabadilike kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa  mcja kwa meja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiiri atamligg, Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazi aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

4. MAKAEIDHIANO YA ENEO LA KAZ!, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

{a) Fundi atakabidhiwa enec la tarehe _[0__ mwezi O\ 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nvingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zﬁa'weki

- kumbikumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapc pande zote mbili
. zitasaini. ' ol

(D) Fundi atakamilisha ®az! ndani ya siku _Z0 toka tarehe ya makabidhianc ya kazi
hiye. lwapo kutatokes mabadilikc ya ujenzi ah\ofdnvwa na Mwajiri, siku ya
¥ { el J J
unamitishaji wa ujenzi inaweza ,l\ubadllma :

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAUIBU WA FUNDI -

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) Lo AT KeARSa A YA USHewAS | ma
Pukamm sha ujenri kama ma\/voor\el\ana katika Michoro pamoja na Mchanganuo
wa Vifaavya UJenu (Schedule - of materials) sambamba na maelekezo ya
Mwajiri; -

{b) Kumpatia Mwajiri ratiha ya kazi (work orﬂoramme)rdam va 51ku 7 tangu tarehe
ye kusaini Miataba huu ili kupata kibali cha Mwajird. :
(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na iwajiri ndani.ya
muda utakaopangwia kalika maelekezo -hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
“maelekezo hayoe ndani ya muda  uliopanzwa, Mv.'aj'i%f_ anayo haki ya
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kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehernu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi l/ulmgana na kiasi cha ‘kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”. :

{d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowete utakaobainika
kati ya M1cho.o Mrhanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (SchOduLe of matcna{s} na

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichocneshwa kwenye Michoro au/ na Mchangahuo wa Vifaavya
UJenzl (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo 'yake,

(f) Kuwalipa waturmishi -au wasaidizi wake wanaomsa1d1a kuranva ujénzi kwa muda
kutokana na rnalfuba.lano yao; -

() Kuhakikisha usalama wa'watu wote wanaohusika katika ujenzi a‘naoufanya;l

(h) Kuzingatia rna r\ute&eleza masharti yote ya Sheria za r‘ch* zwavchuqana na kazi
ar.ayoifanya;

| {1) Kukibali kukatwa na Mwajiri'kod'i ya zuic (withholding tax).

(3} Kurudis ha xwa Mwaiiri Michoro Mchanganuo wa Vifaa s vya UJen21 (Srhedulp of
matei lGlS) na nya:aka nd kumbukumbu zote L.nazohus.ana na mradi huu mara
tu atakopomsatiza kazi 1l.yoa1n1shwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA VWAJ RI

Mwajm afakuwa na waji bu ufu atac:

(a) Kumlipa Fundi malipo h-:alah' ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu "ku‘\ingana
ha utaratibu Uli_o:baj‘ni.shwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba hut, pale Fundi
atakapokuwa ametiniiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkatzba huu.

{b) Kutca idhini ya l\uana kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
UJCI"i/’I/k&Z] (worl/s prooramme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kuwnama kwa Lka""ﬂ 1fu kaz1 ya Ufund1 kuanZIa mwanzo had1 m.«mhc wa kazi
K Qma hvyoqlmshwa kadka Mkataba huu. L

(d) Kutoa m‘ae{e‘kezo mbalimbali wa-kati wautekelezaji wa kazi va Fundi.

~
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(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of mcterigls)
pamoja na Maziekezo ycte ya maandishi valiyotolewa na Mwajiri kwa F'u_,nidi.j

(k) Kuzingatia na kutekeleza mashartl yote ya Sheria za nchi’ ZmazohUStana na kazi
anayoifanya Fundi; : -

(f) Kumkata Fundi kodi va zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI -

(2) Fundi atatakiwa xuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi =
yake.Hata hivyo, kinindi ambacho Fundi hatakuwa kwernye eneo la ujenzi kwa
sababu z1l1201dmmshwa ne Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo ata!/ayopewa mtu huyo itakuwa pxa,
maana na uzito kama aﬂgekuwa amepewa Fundi.

(b) Furdi- 'a,ta'we_'_'ka ‘utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki va kumuagiza ili Fundi amuondce mtu au msaidizi
yeycte wa Fundi- iwapo Mwajiri  ataona mtu huyo hafonw kazi kama
mqu ~ak.wa nRa. Mwayr* na kulingana-na Mkataba huu. '

MS!MA,‘» 171 WA UJ"‘:ZI (PPOJCCT SUPER\’ISOR\

(a)MwaJm at&kd\{u na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenz (Site Supervisor),
ambaye atakiiwa na JUKUM.J la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba

ya Mwa]m na Funai atatoa ishirikianc wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project

Supezwsor) au Mwaklhsh wake‘ katika kut1m1za maJukumL. yakﬁ

(b):‘.‘\aﬁl'*"e'f’o yata.m ot‘c‘lnwa' na Msimamizi - wa Ujenzi (§it’/',aper7'501‘) au-
‘Mwakilishi - wake kwa maandishi kwa  Fundi--au kwa mtu yeyote ambaye‘
'ame&aﬂ'mshwa kazi na-Fundi. kama inavyoonekana -katika Kifungu chaZ{ajcha
Mkataba huu yatakuwa ni sawa na riaelekezo ahyoyatoa Nwajm Kuhusu
-ma"nbo vafuatayo: ‘ -

i ’Ta.si ri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maclezc na ".‘Ji}._yang:o'
c1flcafron< Mchar‘gando wa Vlfaa vya U]GP?I (<chek.me oﬁ'-ma-ter:'als)_,‘

| Uondoaj? katika eneo la u;enZI v1foa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kmyume na Mkataba huu ' :
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10.

1.

iii. Maelekezo ya u’haraka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. Maelekezo mengmﬁ ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mam'aka: kwa maandishi na Mwajiri
*»<uya51mam1a ' ' : R

{c) Maelekezo "mengine yoyote yatakayotolewa na N\sinﬂ'a'mizi wa Uienzi (Site

Superyisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika kxfmgu cha 8 (b) cba
Mkataba yatal'uwa batili. .

UJENZI UNAOFAN\’WA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIR! ‘ ' '

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo

tinalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mfu mwmgm(a al.yoanrlwa na Mwejiri
afanye ujenzi huc : ~ 1

MARADIL 'lKO YA UJENZI (VARIATIONS) ‘ Sy :

(a )I‘,.wau" araweza I«utoa maeleKezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadilike ya
ujeinzi tofauti na MsrhorL ya ujenzi pamejz na Mchaﬁganuo wa thaa vya. uJGﬂZI
(Schedule- of matorla( s) vinavyoonesha. Mabadmko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu.{design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha ‘kazi maiyofanyv'va
(qugntlty/ extent cf the works). ' : il : '

(b‘Mab‘adﬂiko ya ujpnzi' yahawéza yakapélekea ‘<ubadll ka kwa ghdrama ya UIUnd]
na. p]a kubadilika kwa n°uda wa kukamilisha ujenzi. '

KUKAMILIKA KWA UJr_N /I NA MUDA WA MA"'AZAMIO YA U ‘EN {P‘RACTICAIL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PER!OD) -

(a) Nwaﬂr..atm(apoona kuwa ujenzi umekamilika, at atoa kvea Fundl }.au ya

' Kukamitika kwa uienzi. Kukamilika kwa UJ nzi kutakuwa ni.sike ile ilivoaridikwa
kanma Hati ya kwamlhka kwa uzenzi. o ' ‘ o

(b) Uha"]blfu wo»'otﬂ Iatlka Jengo utakaotOKea .ndani ya vmmda zha miezi sita
" tangu siku ,;\wa-u i ametoa hati ya kukarmhka kwc. uenz: 'Ltarck bishwa na
Fundi kwa ghardma zake ndani ya siku *'I”lathim tangu Mwajiri a.nc.nJuiRha
~Fundi juu ya uharibifu-hue. Uharibifu. utakaotokeu ndani ya kipindi cha miezi
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sita utajulishwa kwa Fuhdi si zaidi ya siku thelathlm tﬂ"lQU kuisha kwa miezi
hlyo sita. ‘

(c) Mwejiri. atalcapcona Fundi -amerekebisha - uharibifu -wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati va ukami lishaji wa ujenzi baada ya muda wa-matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi- baada va muda wa matazamio kutakuwa ni

- siku ile iliyoandikwa katika Hati va kukamitika kwa uienzi baada ya muda wa
'm,atazamio. B : ' ' "

12. FEDHA YA ZUIO (RLTENTION FUND)
Mwishoni. mwa kazi mvoamshwa katika Mka\aaa huu, Mwajiri atnba!" ra 5% ya
‘gharama va ujenzi hadi pale muda wa matazam.o_ ya ujenzi utakapckwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea Katika ujenzi
ndani ya kipindi ¢na matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawm (2) baada ya kupata
maelekezo va h.woJ,.l
f
13.VITU VYA THAMANL  VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA -~ ENEOD LA LJENZI
(ANTIQUITIES) | ' |
Vit vyovycie vya ‘thamani au v’takavyoonekuna vma faa ku;uhkma kwa Mwajm
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi’ katika ened la’ u;em “nkatl wa ujenzi,
vitakuwa ni mali va Mwajiri. Baada ya vitu hlvyo kuone ekaria, F,Jndy_attha taarifa
wa Mwapn ilia toe maelékezo juu ya vitu hivyo. A . '

14. MAMBO YALIYO NJE YA L’V ELO WA KIBINAD"MU

Ita«apoto“ea Ja'nbo 1o'ote '1 110 Inje ya uwezo wa Klbmadamu karna v1'D mafurlko
kmbunga, Leter“eko 'a archi na mambo yaﬂﬁyofanana na | Qlo, pa\ de ,_otﬂ mbﬂ
ZItapata nafq51 ya k 111Jad1l1 na kunpatla ufumbu21 wa: bururw Sk '

75. NOTISI (NOTICL'<) ] . . . co. . U
Mawasiliano yote, Hat1 NOUS\ vatakayofanyma katﬂ\a Mmba ‘l"JL’ y@tafan rika
kwa ama kupelekwa. moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkatabo
au kupitia anwani ya po"t”-\ kwa barua iliyosajiliwa (re91stered n‘ """ xil),

16. SHr RIA ZINAZOTU:MKA

Sheria za kutafsiri _!-.w_k,a aba htu ra ufa;.yap wa: Kazi kuuka MI atw,a huy ni Snerla
za Tanzania. :
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17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huw
watajihusisha na masuala yovote ‘ya rushwa ama jinai vayote,  Basi Mwajiri
anaweza kuvunja:Mkataba huu. T

18. KUVUNJ\"A KWA K l\ATABA
Mkataba"huu unaweza kuvunjwa na‘ upande wowote wa fkataba huu.

(a ) Mkataba kuvunjwa na Mwaj ri: .
Bila ya kuathm haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa

. vafuatayo:
i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoycte ya msingi, au
ii. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
- iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya uienzi bila ya kupata ic¢hini ya Mwajiri
Basi-Mwajiri atamipa Fundi notisi ya siku saba i arekebishe taakosa hayo,
- iwapo-Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huc, Mwajiri atavunja
Mkataba huu n& kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
Zlmesababwhwa na Fund1 ‘

(b) . Mkataba kuvunjw.a na Fundi:

- Bila ya-kuathiri haki zozote za Fundi, iwape Mwajiri akifariva makosa
yafuatayo:

i.  Mwajiri kutemlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa. kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa. Fundi- ‘ndani ya siku
kumi na me baada va kupewa na Furdi notisi ya kus‘tlsha Mkatoba huty,

i, Mwajiri anasitisha ujenzi kwe zaidi ya:kipindi cf‘@_sik(;_thelathinﬁ;’,,au
fii. Fundi asipopata maelekezo yanaychusu .ujenzi- kitoka kwa Mwajir,
michoro pamnoja na makabrasha mengine anavepaswa. Auvewa na N\de]rl '

ndani ya siku kumi nan ne baada va muda ambae Ang@pasWa kutoa
maelekezo, michore pamoja na makabrasha mengme au
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19.

20.

21.

22.

23.

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu, -

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo

~zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unachusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa - ujenm
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISH!I WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

USAF] WA ENEC ‘
Mali'po ya mwisho ya ufundi yatalipwa pindi eneo litakapokuwa safi.

MPANGO KAZI

Fundi anatakiwa kufanya kazi kama mpango kazi unavyoonesha na kukabidhi kazi
kwa wakati.

KAZI ZINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUA HIi

(1 Upigaji wa lipu (plastering) ndani na nje vya jengo pamoja na
- kutengeneza koplc

(I Uwekaji wa vigae vya ukutani (Wall tiles)

() - Ufungaji wa dali (Gypsum board na mikanda yake)
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(V) Kuskimu na kupaka rangi mikono mitatu (Skimming, Painting and
Decorations)
(V) Uwekaji wa mfumo wa maji safi na taka (Water supply and sewage)

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA MKOA
WA LINDI

Jina: M}f MMM Saini: “‘&/PA,

Wadhifa: K-]MKMU \J\.SA( CH‘UI) Tarehe: lO /Q‘ 15200{2&

Mbele ya (Shahidi)

Jina: fasin SELBRAN| KetabuamSaini:

Wadhifa: WAKLLY /B M\WH—\‘ Tarehe:

IMESAINIWA NA FUNDI

' ¥ Mbele ya
Jina: PH\L‘OO “&M‘S’w\"E& Saini: G@Qc

Wadhifa: ?\J\&D | Tarehe: £ /6! /QGQQ

Mbele ya (Shahidi)

Jina: RAB 1A_Seimunnt  Pasebyant  saini:

Wadhifa; HAKIL] A S=Rikn _L\ Tarehe:
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